มูลนิธิจำนง รังสิกุล เปิดโผผู้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” รางวัลแรกในวงการโทรทัศน์ไทยที่มีเงินสนับสนุนให้กำลังใจ มากถึง 2.7 ล้านบาท

มูลนิธิจำนง รังสิกุล ผู้ดำเนินการจัดโครงการ “รางวัลทีวีสีขาว” แถลงข่าวประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลทีวีสีขาว” ในประเภทรายการโทรทัศน์ดีเด่น 9 รางวัล และบุคคลากรดีเด่นทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังอีก 9 รางวัล โดยมีเงินรางวัลรวมมากถึง 2.7 ล้านบาท  กำหนดจัดงานประกาศผลรางวัล อาทิตย์ที่  2 ธันวาคมนี้ ที่โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์
นายพยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิจำนง รังสิกุล พร้อมด้วย นายนคร วีระประวัติ รองประธานมูลนิธิจำนง รังสิกุล ในฐานะหัวหน้าโครงการ “รางวัลทีวีสีขาว” ร่วมกันแถลงข่าวประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลทีวีสีขาว” จำนวน 18 รางวัล  โดย นายนคร เปิดเผยว่า “รายการทั้งหมดพิจารณาจากรายการที่ออกอากาศในสถานีโทรทัศน์ดิจิทัล 26 ช่อง ซึ่งมีทั้งผลงานที่คณะกรรมการและคณะทำงานฯ เสนอชื่อเข้าพิจารณา  และผลงานที่ผู้ผลิตและสถานโทรทัศน์ฯ ส่งเข้าประกวด แบ่งเป็นประเภทรายการ 227 รายการ และประเภทบุคคล 202 คน จากนั้น คณะกรรมการคัดเลือกได้พิจารณาอย่างละเอียดทุกประเภทรายการและประเภทบุคคล โดยนัดประชุมกันถึง 5 ครั้ง หลังจากกลั่นกรองมาอย่างรอบคอบก็ได้ส่งมอบให้คณะกรรมการตัดสินพิจารณาอย่างละเอียดอีกครั้ง ก่อนจะประกาศเป็นผู้เข้าชิง และจะประกาศผลรางวัลในวันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคมนี้ ที่โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์”
ทั้งนี้ “รางวัลทีวีสีขาว” มีความโดดเด่นคือการสนับสนุนให้กำลังใจแก่ผู้ผลิตรายการและบุคลากรในวงการโทรทัศน์ระบบดิจิตัลให้เกิดการพัฒนาคุณภาพงานยิ่งๆขึ้นไป ด้วยการมอบเงินรางวัลให้ด้วย โดยแบ่งเป็นประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ   200,000 บาท และประเภทบุคคลดีเด่น 9 รางวัลๆ ละ 100,000 บาท รวมเงินรางวัลทั้งสิ้น 2,700,000 บาท


สำหรับ รายชื่อรายการที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภทรายการดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่
1. รายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย รายการ”ข่าวค่ำไทยพีบีเอส” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ”ทีเอ็นเอ็นข่าวค่ำ” จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, รายการ”ไทยรัฐนิวส์โชว์” จากสถานีไทยรัฐทีวี, รายการ “สนามข่าว 7 สี”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ”เรื่องเด่นเย็นนี้” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
2. รายการสารคดีดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Full Frame ช่างภาพสุดขั้ว” จากสถานี นาว 26, รายการ “กบนอกกะลา”​จากสถานี เอ็มคอต เอชดี, รายการ “พื้นที่ชีวิต”​จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “รอบโลก by กรุณา บัวคำศรี” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ “ลุยไม่รู้โรย สูงวัยดี๊ดี” จากสถานีไทยพีบีเอส,
3. รายการกีฬาสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการ”มวยไทย Real Hero” จากสถานีอัมรินทร์ 34    เอชดี, รายการ “มวยไทยเจ็ดสี” จากสถานีช่อง 7 เอชดี,  รายการ “ศึกมวยไทย 3 ยก” จากสถานีไทยรัฐทีวี, รายการ      “ศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “เสน่ห์กีฬา” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
​4. รายการสำหรับเด็กดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Super 10” จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ       “เจ้าขุนทองตีกลองประชุม”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “ท้าให้อ่าน เล่มโปรด” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “บ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สอนศิลป์”จากสถานีไทยพีบีเอส
5. รายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “กระจกหกด้าน”จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “คุณพระช่วย”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ “ศิษย์มีครู”จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สร้างศิลป์” จากสถานีโทรทัศน์รัฐสภาช่อง 10, รายการ “อาสากล้าดี” จากสถานีเนชั่น 22
6. รายการปกิณกะดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “Super 60+”จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, รายการ          “ช่างประจำบ้าน” จากสถานีอัมรินทร์ 34 เอชดี, รายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี 36, รายการ”ภัตตาคารบ้านทุ่ง” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “อยู่เป็นลืมป่วย ซีซั่น 4” จากสถานีอัมรินทร์ 34 เอชดี
​7. รายการส่งเสริมการศึกษาหรือเทคโนโลยีดีเด่น ประกอบด้วย รายการ “ชัวร์ก่อนแชร์”จากสถานีเอ็มคอต เอชดี, รายการ “ชีวิตติด Tech”​จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “พบหมอศิริราช”​จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการ “รู้เท่ารู้ทัน” จากสถานีไทยพีบีเอส, รายการ “สมรภูมิไอเดีย” จากสถานีช่อง 3 เอสดี 28
​8. รายการละครสร้างสรรค์ดีเด่น ประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “My Hero วีรบุรุษสุดที่รัก ตอนมาตุภูมิแห่งหัวใจ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู,  รายการละครเรื่อง “หลวงตามหาชน” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
9. รายการละครดีเด่น ประกอบด้วย รายการละครเรื่อง “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน 31, รายการละครเรื่อง “น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, รายการละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, รายการละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว”จากสถานีช่อง 3 เอชดี
ส่วนรายชื่อบุคคลที่ได้รับการพิจารณา ให้เข้ารอบสุดท้าย “รางวัลทีวีสีขาว” ประเภทบุคคลดีเด่น 9 รางวัล ได้แก่
1. ผู้ดำเนินรายการข่าวดีเด่น ประกอบด้วย กิตติ สิงหาปัด จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เขมสรณ์ หนูขาว จากสถานีไทยรัฐทีวี, ชนิตร์นันทน์ ปุณณะนิธิ​ จากสถานีทีเอ็นเอ็น 24, บัญชา ชุมชัยเวทย์ จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์จากสถานีไทยรัฐทีวี
2. ทีมรายงานข่าวดีเด่น ประกอบด้วย ทีมข่าวไทยรัฐทีวี จากสถานีไทยรัฐทีวี๙, ทีมข่าว 3 มิติ จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ทีมข่าวพีพีทีวี​จากสถานีพีพีทีวี, ทีมข่าวเวิร์คพอยท์ทีวี จากสถานีเวิร์คพอยท์ 23, ทีมข่าวไทยพีบีเอส จากสถานีไทยพีบีเอส
3. พิธีกรดีเด่น ประกอบด้วย เผ่าทอง ทองเจือ จากรายการ “เปิดตำนานกับเผ่าทอง ทองเจือ” จากสถานีพีพีทีวี
-มาโนช พุฒตาล จากรายการ”สามัญชนคนไทย” จากสถานีไทยพีบีเอส, วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล จากรายการ “พื้นที่ชีวิต” จากสถานีไทยพีบีเอส, สัญญา คุณากร จากรายการ “เจาะใจ” จากสถานีเอ็มคอต เอชดี, สุวิกรม อัมระนันทน์ จากรายการ “เปอร์สเปคทีพ” จากสถานีเอ็มคอต เอชดี
4. ผู้เขียนบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ประกอบด้วย “กู๊ดโฮป” จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศัลยา สุขะนิวัตติ์ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศิริลักษณ์ ศรีสุคนธ์ จากละครเรื่อง            “กาหลมหรทึก” จากสถานีช่องวัน 31, อภิวัฒน์ เล่าสกุล จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี,       “เอกลิขิต” จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
5. ผู้กำกับการแสดงดีเด่น ประกอบด้วย กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, เชิดพงษ์ เหล่ายนตร์ จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอนสายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ภวัต ภนังคศิริ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา” จากสถานีช่องทรูโฟร์ยู, อัษฎาวุธ เหลืองสุนทร จากละครเรื่อง”ข้ามสีทันดร”จากสถานีช่อง 3 เอชดี
6. นักแสดงสมทบหญิงดีเด่น ประกอบด้วย จรรยา ธนาสว่างกุล จากละครชุด “แม่ผู้สร้าง ตอน สายใยรักแห่งแผ่นดิน” จากสถานีไทยพีบีเอส, ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ทาริกา ธิดาทิตย์ จากละครเรื่อง “ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, พรชดา เครือคช จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, สินจัย เปล่งพานิช จากละครเรื่อง”ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, อำภา ภูษิต จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
​7. นักแสดงสมทบชายดีเด่น ประกอบด้วย นพชัย ชัยนาม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, พชร  จิราธิวัฒน์ จากละครเรื่อง “ข้ามสีทันดร” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, สรพงษ์ ชาตรี จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, สะอาด เปี่ยมพงศ์สานต์ จากละครเรื่อง”ริมฝั่งน้ำ” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, หลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, อเล็กซ์ เรนเดล จากละครเรื่อง “คมแฝก” จากสถานีช่อง 3 เอชดี,
8. นักแสดงนำหญิงดีเด่น ประกอบด้วย เขมนิจ จามิกรณ์ จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู, ณัฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ฝนทิพย์ วัชรตระกูล จากละครเรื่อง “แม่อายสะอื้น” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, โฟกัส จิระกุล จากละครชุด “ฤดูกาลแห่งรัก ตอนฝน” จากสถานีไทยพีบีเอส เมลดา สุศรี จากละครเรื่อง “หงส์เหนือมังกร” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, ราณี แคมเปญ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” จากสถานีช่อง 3 เอชดี
 9. นักแสดงนำชายดีเด่น ประกอบด้วย จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง “หนึ่งด้าวฟ้าเดียว” จากสถานีช่อง 3 เอชดี ณเดช คุกิมิยะ จากละครเรื่อง “ลิขิตรัก”  จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ธนวรรธน์ วรรธนะภูติ จากละครเรื่อง “บุพเพสันนิวาส”จากสถานีช่อง 3 เอชดี, ศุกลวัฒน์ คณารศ จากละครเรื่อง “สัมปทานหัวใจ” จากสถานีช่อง 7 เอชดี, อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากละครเรื่อง “ศรีอโยธยา” จากสถานีทรูโฟร์ยู
งานประกาศผลรางวัลทีวีสีขาว จะจัดขึ้นใน วันอาทิตย์ที่ 2 ธันวาคม 2561 เวลา 16.00 – 18.00 น.          ณ โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์ ซ.รางน้ำ และจะนำเทปบันทึกภาพออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ ช่อง 7 HD ในเวลา 22.30 น. ในวันเดียวกัน โดยได้เชิญศิลปินแห่งชาติหลายท่านพร้อมด้วยบุคคลที่มีบทบาทเป็นดาวเด่นบนจอทีวีจากอดีตจนถึงปัจจุบันมาร่วมประกาศผลและมอบรางวัลบนเวที
​ศิลปินแห่งชาติที่ตอบรับมา ได้แก่ สะอาด เปี่ยมพงษ์สานต์ จากสาขาศิลปะการแสดง ปี 2557, ภัทราวดี       มีชูธน สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557, ชมัยภร แสงกระจ่าง บางคมบาง สาขาวรรณศิลป์ ปี 2557, คเณศ (รอง)    เค้ามูลดคี สาขาศิลปะการแสดงปี 2557 และยุทธนา มุกดาสนิท สาขาศิลปะการแสดง ปี 2557
​ส่วนบุคคลที่เคยเป็นดาวเด่นบนจอทีวีในอดีต อาทิ อารีย์ นักดนตรี, นฤพนธ์ ดุริยพันธ์, กนกวรรณ ด่านอุดมพิศาล อัครเศรณี, กรรณิการ์ ธรรมเกสร, ดำรง พุฒตาล, พลตรีประพาส ศกุณตนาค, ประภัทร์ ศรลัมพ์,  สำหรับงานนี้ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล ผู้ทำให้ข่าวโทรทัศน์เป็นที่สนใจของผู้ชมในอดีตมาพร้อมกับทีมผู้สื่อข่าวซึ่งเป็นที่รู้จักกันดี ยุพา เพชรฤทธิ์ กับ ฤดีมาส ปางพุฒิพงศ์ ร่วมกันประกาศรางวัลข่าวโทรทัศน์ของงานนี้ด้วย

ทั้งนี้ ภายในงาน มีดารานักแสดง ผู้จัดละคร อาทิ นพพล โกมารชุน, กวาง เดอะสตาร์ - ธัญญรัศม์ ไตรสุทธิวงษ์, ปอม ภาสกร เครือโสภณ จากละครประกาศิตกามเทพ, เอิร์ธ-วิศววิท วงษ์วรรณลภย์ จากละครบุพเพสันนิวาส, บีม-ปภังกร ฤกษ์เฉลิมพจน์ จากละครน้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์  และนักแสดงอาวุโส ให้เกียรติมาร่วมงานแถลงข่าว 
ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.whitetvaward.com หรือเฟสบุ๊ก www.facebook.com/ WhiteTvAward

ความคิดเห็น

ท่องเที่ยว